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Utangulizi

Tamko la Sera ya Fedha lililotolewa mwezi Juni 2021 liliweka 
bayana malengo ya Benki Kuu ya Tanzania ya utekelezaji wa 
sera ya fedha kwa mwaka 2021/22 yanayoendana na malengo 
mapana ya Serikali katika kuendeleza utulivu wa mfumuko wa bei  
na kusaidia ukuaji endelevu wa uchumi. Taarifa hii ya mapitio ya 
nusu mwaka ya Tamko la Sera ya Fedha la mwaka 2021/22, inatoa 
tathmini ya mwenendo wa uchumi wa dunia na wa Tanzania, na 
kuonesha mwenendo wa utekelezaji wa malengo ya sera ya fedha 
na matokeo yake katika nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 
2021/22 kama yalivyoanishwa katika Tamko la Sera ya Fedha la 
mwezi Juni 2021. Vilevile, taarifa hii inatoa mwelekeo wa uchumi 
wa Tanzania, pamoja na sera ya fedha katika kipindi cha nusu ya 
pili ya mwaka 2021/22 ili kuwezesha kufikia malengo ya kuendelea 
kuwa na mfumuko mdogo wa bei na kusaidia kukuza uchumi.

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha Katika Nusu ya 
Kwanza ya Mwaka 2021/22

Katika mwaka 2021/22, utekelezaji wa sera ya fedha ulilenga 
kuhakiksha uwepo wa kiwango cha kutosha cha ukwasi kwenye 
uchumi kwa ajili ya mabenki kukopesha sekta binafsi. Utekelezaji 
huu ulikusudia kufikia lengo la ukuaji wa Pato la Taifa la asilimia 
5.6 kwa mwaka 2021 na kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki 
ndani ya wigo wa kati ya asilimia 3-5. Ili kutimiza malengo haya, 
Benki Kuu ya Tanzania iliendelea kutekeleza sera ya fedha yenye 
malengo yafuatayo: 
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i.  ukuaji wa fedha taslimu wa asilimia 9.9;
ii.  ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10.0;
iii.  ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 10.6; na
iv.  kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 

na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021/22, Benki Kuu ya Tanzania 
iliendelea kutekeleza sera ya fedha yenye lengo la kuongeza 
ukwasi kwenye uchumi kama ilivyoainishwa kwenye Tamko la Sera 
ya Fedha la mwaka 2021/22. Lengo kuu ni kuchochea ukuaji wa 
mikopo kwa sekta binafsi ili kufufua shughuli mbalimbali za kiuchumi 
zilizokuwa zimeathiriwa na janga la UVIKO-19. Ili kufanikisha lengo 
hili, Benki Kuu ya Tanzania ilitumia nyenzo mbalimbali za sera ya 
fedha kwa ajili ya kuongeza ukwasi katika sekta ya benki, ikiwemo 
kutoa mikopo ya muda mfupi kwa mabenki, kununua fedha za 
kigeni kwenye soko la jumla la fedha za kigeni, na kuingia mikataba 
ya kubadilishana fedha za kigeni na mabenki.  Vilevile, Benki Kuu 
ilichukua hatua za ziada za kisera kwa ajili ya kuchochea ongezeko 
la mikopo kwa sekta binafsi ambazo ni: 

(i)  kuanzishwa kwa mfuko maalum wa shilingi trilioni moja kwa 
ajili ya kukopesha mabenki na taasisi za fedha kwa riba ya 
asilimia 3, ili zitoe mikopo kwa sekta ya kilimo kwa riba isiyozidi 
asilimia 10 kwa mwaka; 

(ii)  kupunguza kiwango cha sehemu ya amana za mabenki 
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kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu kisheria kwa benki 
itakayotoa mikopo kwa sekta ya kilimo kulingana na kiasi 
cha mkopo kitakachotolewa kwa riba isiyozidi asilimia 10 kwa 
mwaka; 

(iii)  kulegeza masharti ya usajili wa mawakala wa benki kwa 
kuondoa sharti la kuwa na uzoefu wa kufanya biashara wa 
angalau miezi 18 na badala yake waombaji wa biashara ya 
wakala wa benki watatakiwa kuwa na kitambulisho cha Taifa 
au namba ya utambulisho wa Taifa kutoka NIDA; 

(iv)  kuweka ukomo wa kiwango cha riba kinachotolewa kwenye 
akaunti za wateja wa makampuni ya watoa huduma za fedha 
kwa njia ya simu za mkononi kwa kuhakikisha kuwa riba 
inayotolewa kwa ajili ya amana hizi haizidi riba inayotolewa na 
benki husika kwa amana za akiba (saving deposit rate); 

(v)  kupunguza kiwango cha mtaji kinachotakiwa kuwekwa na 
benki za biashara kwa ajili ya kuwezesha kutoa mikopo. 

Hatua hizi zinatarajiwa kuongeza chachu ya ukuaji wa mikopo kwa 
sekta binafsi na kupunguza viwango vya riba.

Utekelezaji wa sera ya fedha ulisaidia kudumisha kiwango cha 
kutosha cha ukwasi katika sekta ya benki, kwa ajili ya kuchochea 
utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi na kuwezesha ufanyaji wa 
miamala ya malipo kwa ufanisi. Hali hii iliakisiwa na utulivu wa riba 
katika masoko ya fedha, uwepo wa amana za kutosha za mabenki 
katika Benki Kuu ya Tanzania na ongezeko la ukuaji wa ujazi wa 
fedha. Mathalani, riba ya siku moja katika soko la fedha baina 
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ya mabenki ilikuwa ni wastani wa asilimia 3.85 katika kipindi cha 
Julai hadi Desemba 2021, sawa na wastani wa kipindi kama hicho 
mwaka 2020.  Vilevile, riba ya jumla ya dhamana za Serikali za 
muda mfupi ilibakia katika wastani wa asilimia 4. Wastani wa fedha 
taslimu uliongezeka kwa asilimia 10.1 ikilinganishwa na lengo la 
ukuaji wa asilimia 9.9, wakati ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi 
(M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 12.9, ikilinganishwa na lengo la 
ukuaji wa asilimia 10. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi uliendelea 
kuongezeka kufikia wastani wa asilimia 5.9, ikilinganishwa na lengo 
la ukuaji wa asilimia 10.6 kwa mwaka 2021/22. Aidha, katika kipindi 
cha mwaka ulioishia Desemba 2021, ukuaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi uliongezeka kwa kasi nzuri zaidi na kufikia asilimia 10.0.

Viwango vya riba za mikopo ya mabenki viliendelea kupungua japo 
kwa kasi ndogo.  Hali hii inatokana na kuchelewa kuonekana kwa 
matokeo ya hatua za kisera zilizochukuliwa na Benki Kuu, pamoja 
na kiwango cha juu cha tahadhari kinachochukuliwa na mabenki 
katika utoaji wa mikopo, hususan kufuatia athari za UVIKO-19 kwa 
biashara na uwekezaji na vikwazo vingine vya kimfumo. Kutokana 
na changamoto hizi, riba za mikopo zilibakia katika wastani wa 
asilimia 17.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia uliendelea kuimarika kutoka katika athari za janga 
la  UVIKO-19, katika robo ya pili na ya tatu ya mwaka 2021 kufuatia 
hatua zilizochukuliwa za utekelezaji wa sera wezeshi ya fedha na 
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bajeti ili kuchochea ukuaji wa shughuli za kiuchumi, pamoja na 
kupunguza makali ya masharti yaliyokuwa yamewekwa kwa lengo 
la kuzuia kusambaa kwa virusi vya UVIKO-19. Aidha, kasi ya ukuaji 
wa uchumi ilikuwa ndogo kuliko ilivyotarajiwa kutokana na kuibuka 
kwa aina mpya ya virusi vya UVIKO-19, pamoja na mikwamo kwenye 
minyororo ya ugavi duniani. Kutokana na mwenendo mzima wa 
uchumi wa dunia, taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya 
mwezi Januari 2022 ilitoa makisio ya ukuaji wa uchumi wa dunia kwa 
mwaka 2021 kuwa asilimia 5.9. Aidha, IMF ilirekebisha makadirio 
ya ukuaji kwa mwaka 2022 kuwa asilimia 4.4 kutoka makadirio ya 
awali ya asilimia 4.9 kutokana na kushuka kwa makadirio ya ukuaji 
wa nchi mbili kubwa duniani—Marekani na China. 

Ukuaji wa uchumi kwa nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara 
unatarajiwa kuwa asilimia 3.7 kwa mwaka 2022 na asilimia 4.0 
kwa mwaka 2023. Ukuaji wa uchumi wa nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki na zile za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 
unatarajiwa kufikia asilimia 4.9 na asilimia 3.9 kwa mwaka 2021, 
kutoka matarajio ya awali ya asilimia 5.7 na asilimia 2.7, mtawalia. 
Aidha, taarifa ya Benki ya Dunia ya mwezi Januari 2022 inakadiria 
uchumi wa dunia kukua kwa asilimia 5.5 mwaka 2021 kutokana na 
kulegezwa kwa masharti ya kufungia shughuli za kiuchumi katika 
nchi nyingi. Uchumi wa dunia unatarajiwa kukua kwa asilimia 4.1 
kwa mwaka 2022 kutokana na kuendelea kuwepo kwa janga la 
UVIKO-19 na kupungua kwa misaada ya kifedha inayotolewa kwa 
ajili ya kunasua shughuli za kiuchumi na mikwamo kwenye ugavi. 
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Uchumi wa nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara unatarajiwa 
kukua kwa asilimia 3.6 mwaka 2022 kutokana na kupanda kwa bei 
za bidhaa kufuatia kuimarika kwa shughuli za kiuchumi katika nchi 
washirika wa kibiashara.

Mfumuko wa bei uliongezeka katika nchi nyingi duniani kutokana na 
kupanda kwa bei za bidhaa na mikwamo  katika ugavi. Ongezeko 
la mfumuko wa bei lilionekana zaidi katika nchi za Marekani, 
Umoja wa nchi za Ulaya na Uingereza. Aidha, mfumuko wa bei 
katika nchi za China na India uliongezeka kutokana na kuongezeka 
kwa mahitaji sambamba na mikwamo ya minyororo ya ugavi. 
Mfumuko wa bei katika nchi nyingi wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) uliongezeka kidogo, japo ulibakia ndani ya 
vigezo vya mtangamano wa kiuchumi wa asilimia 8.0. Ongezeko 
hili kwa kiwango kikubwa lilitokana na kupanda kwa bei za vyakula, 
usafiri na mafuta. Wakati huohuo, viwango vya mfumuko wa bei 
katika nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 
vilibaki ndani vigezo vya mtangamano wa kiuchumi wa asilimia 
3-7, isipokuwa kwa nchi za Zambia, Zimbabwe, Shelisheli, Angola, 
Malawi na Botswana. Ongezeko la mfumuko wa bei katika nchi hizi 
lilitokana na kupanda kwa bei za chakula, nishati na kuporomoka 
kwa thamani ya sarafu. 

Aidha, kwa mujibu wa Taarifa ya Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa 
Dunia iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi 
Januari 2022, mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kuwa juu 
katika nchi nyingi duniani kufuatia ongezeko la bei za vyakula na 
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athari za kupanda kwa bei za mafuta duniani. Mfumuko wa bei 
katika nchi zilizoendelea unatarajiwa kuwa asilimia 3.9 mwaka 
2022, kabla ya kupungua hadi kufikia asilimia 2.1 mwaka 2023. 
Wakati huohuo, katika nchi zinazoibukia kiuchumi mfumuko wa bei 
unatarajiwa kuwa asilimia 5.9 mwaka 2022 na kushuka hadi kufikia 
asilimia 4.7 mwaka 2023. Katika nchi zilizo kusini mwa Jangwa la 
Sahara mfumuko wa bei unatarajiwa kuwa asilimia 8.6 kwa mwaka 
2022 kabla ya kupungua hadi kufikia asilimia 7.1 kwa mwaka 2023.

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania
Tanzania Bara

Uchumi umeendelea kuimarika kutoka katika athari za janga la 
UVIKO-19, kufuatia kufunguka kwa uchumi wa dunia na hatua 
zilizochukuliwa kufufua shughuli za kiuchumi.  Uchumi ulikua kwa 
wastani wa asilimia 4.9 katika kipindi cha robo tatu za kwanza za 
mwaka 2021, ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 4.8 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2020. Ukuaji huo ulichangiwa zaidi na shughuli 
za ujenzi, kilimo, uchimbaji madini, uzalishaji viwandani, uchukuzi 
na uhifadhi, na biashara. Aidha, shughuli za uchumi zilizokua kwa 
kasi ya juu zaidi ni pamoja na habari na mawasiliano, uchimbaji 
madini na huduma za jamii (hususan umeme na maji). Shughuli za 
malazi na migahawa ambazo zilikuwa na ukuaji hasi katika robo 
tatu za kwanza za mwaka 2020, zilikua kwa wastani wa asilimia 
6, ikiwa ni ishara ya kuimarika kutoka kwenye athari za UVIKO-19.  
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Mfumuko wa bei umeendelea kubaki ndani ya malengo ya nchi 
pamoja na vigezo vya mtangamano wa kiuchumi vya kikanda1, 
japo umekuwa ukiongezeka katika miezi ya hivi karibuni. Katika 
kipindi cha Julai hadi Desemba 2021, wastani wa mfumuko wa 
bei ulikuwa ni asilimia 4, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.2 
katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Kuongezeka kwa mfumuko 
wa bei kulitokana na kupanda kwa bei za baadhi ya vyakula na 
bidhaa zisizo za chakula. Mfumuko wa bei usiojumuisha bei za 
vyakula visivyochakatwa na nishati, ambao unabeba sehemu 
kubwa katika fahirisi za bei za bidhaa, ulikuwa wastani wa asilimia 
4.5 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 2.6 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2020, kufuatia ongezeko la bei za mavazi, vifaa vya 
ujenzi, usafiri na kodi za makazi. Mfumuko wa bei unatarajiwa 
kubaki ndani ya wigo wa asilimia 3-5 katika kipindi cha nusu ya 
pili ya mwaka 2021/22 kufuatia matarajio mazuri ya upatikanaji wa 
chakula, utulivu wa thamani ya shilingi dhidi ya sarafu za washirika 
wetu wa kibiashara, pamoja na utekelezaji thabiti wa sera za 
fedha na bajeti. Aidha, kuendelea kuongezeka kwa bei ya mafuta 
katika soko la dunia na hatari ya kuwepo kwa hali ya ukame kwa 
baadhi ya sehemu za nchi, zinaweza kusababisha mfumuko wa bei 
kuongezeka zaidi ya lengo.

Ujazi wa fedha umeendelea kukua kwa kasi katika nusu ya kwanza 
ya mwaka 2021/22 kutokana na utekelezaji wa sera ya fedha 
inayolenga kuongeza ukwasi kwenye uchumi.  Ukuaji wa ujazi wa 

1  Malengo ya nchi ya mfumuko wa bei kwa mwaka 2021/22 ni wigo wa asilimia 3 hadi 5, ukomo wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki ni asilimia 8 na kwa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika ni wigo wa asilimia 3 hadi 
7.
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fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) uliongezeka na kufikia wastani 
wa asilimia 12.9 ukilinganishwa na asilimia 7.1 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2020. Kiwango cha ukuaji wa M3 kinaendana na 
lengo la wastani wa ukuaji wa asilimia 10 kwa mwaka 2021/22. 
Wastani wa ukuaji wa fedha taslimu uliongezeka na kufikia asilimia 
10.1 ukilinganishwa na ukuaji wa asilimia 3.2 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2020, kiwango ambacho kinaendana na lengo 
la ukuaji wa asilimia 9.9 kwa mwaka 2021/22. Sambamba na 
utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi katika 
uchumi, na mwenendo wa kuridhisha wa ukuaji wa ujazi wa fedha, 
kuna matarajio makubwa ya kufikia malengo ya sera ya fedha kwa 
mwaka 2021/22. 

Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 5.9 katika 
kipindi cha Julai hadi Desemba 2021, ukilinganishwa na ukuaji wa 
wastani wa asilimia 5.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2020, 
kiwango ambacho ni kidogo kikilinganishwa na lengo la wastani 
wa asilimia 10.6 kwa mwaka 2021/22. Kasi ndogo ya ukuaji mikopo 
kwa sekta binafsi ilitokana na kupungua kwa mahitaji ya mikopo 
mipya kutokana na athari za janga la UVIKO-19 kwa baadhi ya 
shughuli za kiuchumi. Aidha, kasi ya ukuaji wa mikopo kwa miezi 
ya hivi karibuni imeanza kuongezeka na kufikia kiwango cha 
asilimia 10.0 mwezi Desemba 2021, sambamba na hatua za kisera 
zilizochukuliwa na kuendelea kuimarika kwa shughuli za kiuchumi. 
Kiwango kikubwa cha mikopo kilielekezwa kwenye shughuli binafsi 
(shughuli ndogondogo na shughuli za kati), biashara, na uzalishaji 
viwandani. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi unatarajiwa 
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kuendelea kuimarika katika nusu ya pili ya mwaka 2021/22, kufuatia 
utekelezaji wa sera wezeshi ya fedha, kuboreshwa kwa mazingira 
ya biashara na kuendelea kuimarika kwa uchumi wa dunia.  

Shilingi ya Tanzania imeendelea kuwa imara dhidi ya sarafu 
nyingine za washirika wetu wa kibiashara katika nusu ya kwanza ya 
mwaka 2021/22. Dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa wastani 
wa shilingi 2,308.30 ikilinganishwa na wastani wa shilingi 2,309.19 
katika kipindi kama hicho mwaka 2020, ikiwa ni sawa na ongezeko 
la thamani kwa wastani wa asilimia 0.04. Kuimarika kwa thamani 
ya shilingi kulichangiwa zaidi na kiwango kidogo cha mfumuko wa 
bei nchini, uwepo wa kiwango cha kutosha cha akiba ya fedha za 
kigeni na utekelezaji wa sera madhubuti za fedha na bajeti. Aidha, 
thamani ya shilingi dhidi ya dola ya Marekani inatarajiwa kuendelea 
kuwa imara na tulivu katika kipindi kilichobaki cha mwaka 2021/22. 

Mwenendo wa utekelezaji wa bajeti katika kipindi cha Julai hadi 
Desemba 2021 ulikuwa wa kuridhisha, kufuatia kuongezeka kwa 
makusanyo ya mapato ya kodi, hali iliyochangiwa na kuendelea 
kuimarika kwa uchumi pamoja na jitihada za Serikali kusimamia 
ukusanyaji wa mapato. Ukusanyaji wa mapato ya ndani (mapato 
ya kodi na yasiyo ya kodi) ulifikia shilingi bilioni 11,837.0 ikiwa 
sawa na asilimia 90.7 ya lengo la makusanyo kwa kipindi husika. 
Mapato ya kodi yalikuwa shilingi bilioni 10,507.9, ambapo kiwango 
kikubwa kilikusanywa kupitia kodi ya mapato ya mashirika na kodi 
ya ongezeko la thamani (VAT) kwa bidhaa zinazotoka nje. Aidha, 
marejesho katika kodi ya ongezeko la thamani yalikuwa kiasi cha 
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shilingi bilioni 601.7. Matumizi ya Serikali yaliendelea kufanyika 
kuendana na kiwango cha mapato huku kipaumbele kikiwa katika 
kutekeleza miradi itakayowanufaisha zaidi wananchi wenye kipato 
cha chini ikiwemo ujenzi wa miundombinu ya afya, maji na elimu 
ikijumuisha miradi ya kimkakati.  Katika kipindi hiki, matumizi ya 
Serikali yalikuwa ni shilingi bilioni 15,034.7 sawa na asilimia 90.8 ya 
makadirio, ambapo matumizi ya kawaida yalikuwa ni asilimia 56.5. 

Deni la ndani na nje la Serikali lilifikia dola za Marekani milioni 
29,746.9 kutoka dola milioni 28,011.2 mwishoni mwa mwezi Juni 
2021, ambapo deni la nje likiwa ni asilimia 75.6. Tathmini ya uhimilivu 
wa deni la taifa iliyofanyika mwezi Novemba 2021 inaonesha kuwa 
deni la ndani na nje la Serikali limeendelea kuwa himilivu, na 
thamani yake kwa sasa ni asilimia 31 ya Pato la Taifa ikilinganishwa 
na ukomo wa asilimia 55. 

Sekta ya nje imeendelea kuimarika kutoka kwenye athari ya janga 
la UVIKO-19, kufuatia kuendelea kufunguka kwa uchumi wa dunia 
na shughuli za utalii. Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2021, 
mapato yanayotokana na shughuli za utalii yaliongezeka, japo 
yamebakia chini ya kiwango kilichorekodiwa kabla ya janga la 
UVIKO-19, hali inayoashiria kuendelea kuimarika kwa shughuli za 
utalii. Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji 
mali nchi za nje ilikuwa dola za Marekani milioni 962.1, kutoka dola 
milioni 380.0 katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2020, kutokana 
na kuongezeka zaidi kwa uagizaji bidhaa za mashine, vifaa vya ujenzi 
na mafuta kutoka nchi za nje. Uagizaji wa bidhaa na huduma ulifikia 
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dola za Marekani milioni 6,574.5 kutoka dola za kimarekani milioni 
4,699.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Aidha, mauzo ya 
bidhaa na huduma nje ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 24.7 na 
kufikia dola za Marekani milioni 5,735.0 katika kipindi cha Julai hadi 
Desemba 2021, kutokana na ongezeko la mapato ya huduma nje 
ya nchi na mauzo ya bidhaa zisizo asilia. Akiba ya fedha za kigeni 
imeendelea kubaki katika viwango vya kuridhisha kukidhi mahitaji 
ya nchi kutoka nje ya nchi na kufikia dola za Marekani milioni 
6,386.0 mwishoni mwa mwezi Desemba 2021. Kiasi hiki  kinatosha 
kulipia uagizaji bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa takriban 
miezi 6.6, kiwango ambacho kinaendana na lengo la nchi la kuwa 
na akiba isiyopungua miezi minne na kigezo cha mtangamano wa 
kiuchumi kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
cha kuwa na angalau miezi minne na nusu, na angalau miezi sita 
kwa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Sekta ya benki imeendelea kuwa imara, yenye mtaji na kiwango 
cha ukwasi cha kutosha. Ubora wa rasilimali za mabenki uliimarika 
kufuatia kupungua kwa kiwango cha mikopo chechefu hadi asilimia 
8.2 ya mikopo yote mwezi Desemba 2021, kutoka asilimia 9.3 
mwezi Juni 2021. Hata hivyo, uwiano huu bado uko juu ya kiwango 
kinachokubalika cha angalau asilimia 5. Aidha, benki zimeendelea 
kuchukua hatua mbalimbali kwa lengo la kutatua changamoto ya 
mikopo chechefu ikiwemo kuimarisha ufuatiliaji wa vihatarashi vya 
kiusimamizi, pamoja na kuboresha vigezo vinavyotumika katika 
kuidhinisha mikopo mipya ikiwemo matumizi ya taarifa za wakopaji 
kutoka kwenye kanzidata ya taarifa za wakopaji. Vilevile, Benki Kuu 
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inaendelea kuhimiza benki kuweka mikakati kwa ajili ya kupunguza 
mikopo chechefu, ikiwemo kuzitaka benki kuwasilisha taarifa zao 
za mikopo kwenye kanzidata ya taarifa za wakopaji. Benki Kuu 
itaendelea kusimamia maadili ya kiutendaji ya watumishi wa benki 
na kusisitiza kufuata miongozo ya kiutendaji kama ilivyoainishwa 
na Jumuiya ya Mabenki Tanzania (TBA). 
 
Mifumo ya malipo imeendelea kuimarika na kufanya kazi kwa 
ufanisi, kutokana na kuongezeka kwa matumizi ya mifumo ya 
kidigitali katika kufanya miamala. Mafanikio makubwa yalionekana 
katika uimarishwaji wa upatikanaji wa huduma za fedha kupitia simu 
za mkononi; ambapo idadi ya watu wazima wanaotumia huduma 
za fedha kupitia simu zao za mkononi ilifika asilimia 80.3 mwezi 
Desemba 2021, ikilinganishwa na asilimia 78.7 mwezi Juni 2021. 
Kuongezeka kwa matumizi ya simu za mkononi katika huduma 
za fedha nchini Tanzania kumerahisisha na kuboresha utoaji wa 
huduma jumuishi za fedha kwa makundi yasiyofikiwa na huduma 
rasmi za kibenki, ikilinganishwa na njia nyingine katika upatikanaji 
wa huduma rasmi za fedha. Maendeleo haya yamejidhihirisha katika 
kuongezeka kwa matumizi ya huduma za kifedha kupitia simu za 
mkononi ambayo yalifikia asilimia 94.3 kwa mwezi Desemba 2021 
kutoka asilimia 93.2 mwezi Juni 2021. Pia, maamuzi ya kisera 
ya Benki Kuu ya kuongeza ukomo wa kiwango cha miamala ya 
fedha kupitia simu za mikononi wakati wa kupambana na janga la 
UVIKO-19 yamechangia kuongezeka kwa matumizi ya huduma za 
fedha kidigitali.
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Vilevile, Benki Kuu imekamilisha uundwaji wa Mfumo wa Malipo ya 
Papo Hapo Nchini (Tanzania Instant Payment System) ambao uko 
katika hatua ya majaribio. Mfumo huu utarahisisha na kuboresha 
muingiliano baina ya mifumo tofauti ya malipo nchini, kwa 
kuunganisha watoa huduma za malipo waliosajiliwa (benki na wasio 
benki) ili kuwezesha ukamilishaji/ufanyaji wa miamala ya malipo 
kwa urahisi, haraka, gharama nafuu na kwa usalama. Kukamilika 
kwa mfumo huu kutakuwa na faida nyingi za kiuchumi zikiwemo 
kuhamasisha ongezeko la matumizi ya huduma za fedha kidigitali 
katika jamii, kuongeza miamala, kupunguza matumizi ya fedha 
taslimu, kuboresha usimamizi wa sekta ya fedha na kuchochea 
huduma jumuishi za fedha.

Zanzibar

Uchumi wa Zanzibar umeendelea kuimarika kutoka kwenye athari 
za janga la UVIKO-19, kufuatia hatua zilizochukuliwa na Serikali 
katika kuchochea ukuaji wa uchumi na kufunguka kwa uchumi 
wa dunia. Katika kipindi cha robo tatu za kwanza za mwaka 2021, 
uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 5.8, ikilinganishwa na ukuaji 
wa asilimia 2.2 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Ukuaji huu 
ulitokana na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi, hususan zile 
zinazohusiana na utalii, kama malazi na huduma za chakula. Aidha, 
shughuli za uchumi zilizokua kwa kasi ya juu zaidi ni pamoja na 
malazi na huduma za chakula, utawala, umeme, afya na huduma 
za jamii, fedha na bima. 
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Mfumuko wa bei umeendelea kuwa katika viwango vya chini na 
tulivu, ndani ya lengo la ukomo wa asilimia 5, japo umeongezeka 
kidogo. Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2021, mfumuko 
wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 2.2, ikilinganishwa na wastani 
wa asilimia 1.9 katika kipindi kama hicho kwaka 2020. Ongezeko 
hili lilitokana na kupanda kwa bei za bidhaa zisizohusisha chakula 
kufikia wastani wa asilimia 3.8, kutoka asilimia 0.8 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2020, kutokana na kuongezeka kwa bei za 
bidhaa za mafuta2. Aidha, mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea 
kubakia ndani ya lengo katika nusu ya pili ya mwaka 2021/22, 
kutokana na kuimarika kwa mnyororo wa ugavi katika soko la dunia.

Utekelezaji wa shughuli za kibajeti katika kipindi cha Julai hadi 
Desemba 2021 ulikuwa wa kuridhisha kufuatia kuongezeka 
kwa mapato ya serikali kutokana na kuimarika kwa shughuli za 
utalii na jitihada za Serikali katika usimamizi wa ukusanyaji wa 
mapato. Makusanyo ya kodi yalifikia asilimia 72.8 ya lengo, wakati 
makusanyo yasiyo ya kodi yalikuwa asilimia 73.8 ya lengo. Katika 
kipindi hicho, jumla ya matumizi yalikuwa shilingi bilioni 465.6, 
ambapo matumizi ya kawaida yalikuwa ni shilingi bilioni 368.0. Deni 
la Serikali liliongezeka hadi kufikia shilingi bilioni 897.5 mwishoni 
mwa mwezi Desemba 2021, kutoka shilingi bilioni 887.0 mwishoni 
mwa mwezi Juni 2021, ambapo asilimia 77.5 lilikuwa ni deni la nje.

Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali 
nchi za nje ilipungua hadi dola za Marekani milioni 92.8 katika 
2  Bidhaa za mafuta zinajumuisha petroli, dizeli na mafuta ya taa
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kipindi cha Julai hadi Desemba 2021, kutoka nakisi ya dola za 
Marekani milioni 153.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. 
Kupungua huku kulitokana na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa 
na huduma nje ya nchi, pamoja na kupungua malipo kwa ajili ya 
uagizaji bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi. Mauzo ya bidhaa na 
huduma nje ya nchi yaliongezeka kufikia dola za Marekani milioni 
118.9 kutoka dola za kimarekani milioni 46.5, hali iliyochangiwa 
zaidi na kuongezeka kwa mapato yanayotokana na shughuli za 
utalii na mauzo ya karafuu. Uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka 
nje ya nchi ulipungua kwa asilimia 11.0 hadi dola za Marekani milioni 
224.7, kutoka kiwango kilichorekodiwa mwaka 2020, kutokana na 
kupungua kwa uagizaji mashine na vifaa vya uchukuzi.

Mwelekeo wa Uchumi

Uchumi wa dunia unatarajiwa kuendelea kuimarika kadri 
changamoto zitokanazo na mikwamo katika upande wa minyororo 
ya ugavi zinavyopungua, sambamba na matarajio ya kupungua kwa 
athari za UVIKO-19. Aidha, kuongezeka kwa upatikanaji wa chanjo 
katika nchi nyingi kunatarajiwa kuimarisha biashara na uwekezaji 
duniani. Matarajio haya yanaweka mazingira mazuri kwa ajili ya 
ukuaji wa uchumi wa ndani ambao umeendelea kuimarika. Uchumi 
wa Tanzania bara unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.0 mwaka 2021, 
badala ya makadirio ya awali ya asilimia 5.6 kutokana na athari 
za UVIKO-19, japo ukuaji unatarajiwa kuongezeka katika vipindi 
vinavyofuata. Katika mwaka 2022, uchumi unatarajiwa kukua 
kwa asilimia 5.2 kutokana na uwekezaji unaoendelea kufanywa 
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na Serikali na sekta binafsi katika ujenzi wa miundombinu, usafiri, 
maliasili, viwanda na kilimo. Uchumi wa Zanzibar unatarajiwa kukua 
kwa asilimia 5.2 mwaka 2021 na asilimia 6.4 kwa mwaka 2022.  
Ukuaji huu utachangiwa na utekelezaji wa mipango ya Serikali 
katika kuboresha uchumi wa bluu na kuimarika kwa biashara za 
utalii. Utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi 
kwenye uchumi na sera madhubuti ya bajeti, pamoja na hatua 
zinazochukuliwa na Serikali katika kuboresha mazingira ya kufanya 
biashara vitasaidia kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi kwa Tanzania 
bara na Zanzibar. Hata hivyo matarajio haya yatategemea sana na 
kupungua kwa athari za janga la UVIKO-19.

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia ndani ya wigo wa 
asilimia 3-5 na chini ya asilimia 5 katika kipindi cha nusu ya pili ya 
mwaka 2021/22 kwa Tanzania bara na Zanzibar, mtawalia.  Matarajio 
haya yatachangiwa kwa kiasi kikubwa na uwepo wa chakula cha 
kutosha katika maeneo mengi nchini, utulivu wa thamani ya shilingi 
dhidi ya sarafu nyingine duniani na utekelezaji wa sera madhubuti 
za fedha na bajeti. Aidha, athari zitokanazo na kupanda kwa bei za 
mafuta katika soko la dunia na kutokuwepo kwa mvua za kutosha 
katika baadhi ya maeneo yanayopata mvua mara moja kwa mwaka 
hapa nchini inaweza kusababisha mfumuko wa bei kuongezeka 
zaidi ya lengo. 

Sekta ya fedha inatarajiwa kuimarika kwa kiwango kikubwa 
kufuatia kuimarika kwa shughuli za biashara na uwekezaji duniani 
na maboresho yanayoendelea kutekelezwa katika sekta ya fedha, 



18

pamoja na kuongezeka kwa ubunifu katika utoaji wa huduma 
za fedha hususan kupitia matumizi ya teknolojia. Vilevile, hatua 
zinazochukuliwa katika kuongeza ukuaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi na kupunguza viwango vya riba, pamoja na kuboresha 
mazingira ya kibiashara na kupunguza mikopo chechefu inatarajia 
kusaidia kuimarisha zaidi sekta ya fedha. Hatua hizi zitachangia 
kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi, usimamizi rasilimali, 
na ufanisi wa utoaji wa huduma za fedha. Pia, maendeleo haya 
yataboresha utekelezaji wa sera ya fedha na kusaidia kufikia 
malengo mapana ya Serikali ya kuwa na mfumuko mdogo wa bei 
na kuchochea kasi ya ukuaji wa uchumi. 

Mwelekeo wa Sera ya Fedha katika Kipindi cha Nusu ya Pili ya 
Mwaka 2021/22

Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kutekeleza sera ya fedha yenye 
lengo la kuongeza ukwasi katika uchumi ili kuchochea kasi ya 
ukuaji wa uchumi kupitia ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi 
na kupunguza gharama za mikopo. Utekelezaji huu utafanyika 
kuendana na matarajio ya mfumuko mdogo wa bei wa kati ya 
asilimia 3-5 kwa Tanzania bara na chini ya asilimia 5 kwa Zanzibar. 
Benki Kuu itaendelea kutumia nyenzo mbalimbali katika kutekeleza 
sera ya fedha ili kufikia malengo yanayotarajiwa. Vilevile, Benki 
Kuu itaendelea kuchukua hatua mbalimbali kwa ajili ya kuboresha 
masoko ya fedha ili kuongeza ufanisi wa sera ya fedha. Aidha, 
Benki Kuu itaimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa ukwasi katika 
sekta ya benki kwa lengo la kuhakikisha utulivu wa hali ya ukwasi, 
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na kupungua kwa viwango vya riba za mikopo na kiwango cha 
mikopo chechefu. Benki Kuu pia itaongeza uwazi kwa kuboresha 
mawasiliano kuhusu utekelezaji sera ya fedha na mwenendo wa hali 
ya uchumi na kushirikiana na wadau katika kutatua changamoto za 
kimfumo na za kiusimamizi katika sekta ya fedha.

Hitimisho

Uchumi wa dunia unaendelea kuimarika kutoka kwenye athari za 
UVIKO-19, na matarajio kwa mwaka 2022 yanatia matumaini, licha 
ya changamoto za kuibuka kwa aina mpya ya virusi vya ugonjwa wa 
UVIKO-19 na mikwamo katika minyororo ya ugavi. Pia, matarajio ya 
ukuaji wa uchumi wa ndani yana mwelekeo chanya, yakichagizwa 
na maendeleo mazuri ya kuimarika kwa shughuli za kiuchumi 
yaliyoonekana hivi karibuni, uwekezaji unaofanywa na Serikali zote 
mbili na sekta binafsi, pamoja na utekelezaji wa sera wezeshi na 
hatua zinazochukuliwa kuunasua uchumi kutoka kwenye athari 
za UVIKO-19.  Kutokana na mwelekeo huu, makadirio ya ukuaji 
wa uchumi wa Tanzania bara wa asilimia 5 kwa mwaka 2021 na 
asilimia 5.2 kwa mwaka 2022, na kwa Zanzibar, ukuaji wa asilimia 
5.2 na asilimia 6.4, mtawalia, yanategemewa kufikiwa. Mfumuko 
wa bei kwa Tanzania bara na Zanzibar unatarajiwa kubakia ndani 
ya malengo yaliyowekwa katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka 
2021/22 na hivyo kuweka mazingira mazuri ya utekelezaji wa sera 
ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi katika uchumi na hivyo 
kuchochea ukuaji wa biashara na uwekezaji. 
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Ili kuchangia ukuaji endelevu wa uchumi sambamba na matarajio 
ya utulivu wa bei, Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kutekeleza 
sera ya fedha yenye lengo la kuongeza ukwasi kwenye uchumi 
katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka 2021/22. Msisitizo 
mkubwa utaendelea kuwekwa katika kuboresha ufanisi wa sera 
ya fedha na kuondoa vikwazo vinavyozuia ukuaji wa mikopo kwa 
sekta binafsi na kupungua kwa viwango vya riba. Utekelezaji huu 
wa sera wezeshi ya fedha pamoja na hatua zinazochukuliwa katika 
kusimamia sekta ya fedha, maboresho ya mazingira ya biashara 
pamoja na sera madhubuti ya bajeti vitasaidia kuimarisha kasi ya 
ukuaji wa uchumi.  Kwa muktadha huu, ni matarajio ya Benki Kuu 
ya Tanzania kuwa malengo ya sera ya fedha yaliyowekwa katika 
Tamko la Sera ya Fedha kwa mwaka wa fedha 2021/22 yatafikiwa.
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